Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ chứa 3,48 gam oxit kim loại nung nóng đến phản ứng hoàn toàn thu được m gam kim loại
Câu hỏi:
Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ chứa 3,48 gam oxit kim loại nung nóng đến phản ứng hoàn toàn thu được m gam kim loại và hỗn hợp khí có tỉ khối so với H2 bằng 20. Dẫn toàn bộ lượng khí này vào bình chứa 500 ml dung dịch Ba(OH)2 0,08M, sau phản ứng thu được 3,94 gam kết tủa và dung dịch A. Lọc tách kết tủa rồi cho dung dịch nước vôi trong dư vào dung dịch A ta thu được p gam kết tủa. Cho toàn bộ lượng kim loại thu được ở trên vào bình chứa dung dịch HCl dư, phản ứng kết thúc thu được 1,008 lít H2 (đktc). Viết các phương trình hoá học của các phản ứng xảy ra. Tính V, m, p và xác định công thức của oxit kim loại trên
– Đặt công thức oxit kim loại là MxOy; có số mol là a.
– Phương trình hoá học:
MxOy + yCO → xM + yCO2 (1)
CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3 + H2O (2)
CO2 + BaCO3 + H2O → Ba(HCO3)2 (3)
Ba(HCO3)2 + Ca(OH)2 → BaCO3 + BaCO3 + 2H2O (4)
2M + 2nHCl → 2MCln + nH2 (5)
– Tính V: Theo (2): nBaCO3 (2) = nCO2 (2) = nBa(OH)2 = 0,08. 0,5 = 0,04 mol
Mà nBaCO3 thực tế = 3,94/197 = 0,02 mol
⇒ nBaCO3 phản ứng (3) = 0,04 – 0,02 = 0,02 mol
Theo (3) nCO2 = nBaCO3 (3) = 0,02 mol
⇒ Tổng nCO2 = 0,04 + 0,02 = 0,06 ol
⇒ nCO dư = 0,06/3 = 0,02 mol
⇒ Tổng nCO ban đầu = 0,06 + 0,02 = 0,08 mol ⇒ V = 1,792 lít
– Tính m: áp dung ĐLBTKL ta có: m = 3,48 + 0,06.28 – 0,06.44 = 2,52 gam
– Tính p:
Theo (3), (4): nCaCO3 = nBaCO3 (4) = nBa(HCO3)2 = 0,02 mmol
p = 0,02 . 100 + 0,02 . 197 = 5,94 gam
– Xác định công thức của oxit kim loại:
Theo (5): nH2 = 0,5nax = 1,008/22,4 = 0,045 mol ⇒ ax = 0,09/n
Mặt khác: m = axM = 2,52 gam
⇒ M= (2,52/0,09).n = 28n
⇒ n = 2 và M = 56 (Fe) thoả mãn
⇒ ax = 0,09/2 = 0,045
Ta lại có nCO2 = ay = 0,06 mol
⇒ x/y = 3/4
Vậy công thức oxit kim loại là Fe3O4
Đăng bởi: Monica.vn
Chuyên mục: Câu hỏi Trắc nghiệm
Tag: Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ chứa 3,48 gam oxit kim loại nung nóng đến phản ứng hoàn toàn thu được m gam kim loại